Deconstructionism a Masana'antu Design

A cikin 1980s, tare da raguwar guguwar zamani na zamani, abin da ake kira falsafar rushewa, wanda ke ba da mahimmanci ga daidaikun mutane da sassan kansu kuma suna adawa da haɗin kai gaba ɗaya, wasu masana masana da masu zane-zane sun fara gane su kuma sun yarda da su, kuma suna da babban tasiri a kan al'ummar ƙira a ƙarshen karni.

labarai1

Rushewa ya samo asali daga kalmomin ginawa.Rushewa da ginawa suma suna da kamanceceniya a cikin abubuwan gani.Dukansu suna ƙoƙarin jaddada abubuwan da aka tsara na ƙira.Duk da haka, constructivism yana jaddada mutunci da haɗin kai na tsarin, kuma ɗayan sassan suna hidima ga tsarin gaba ɗaya;Deconstructionism, a gefe guda, yana riƙe da cewa abubuwan da aka haɗa da kansu suna da mahimmanci, don haka nazarin mutum yana da mahimmanci fiye da na dukan tsarin.

Rushewa shine zargi da watsi da ka'idodin orthodox da tsari.Rushewa ba wai kawai ya hana ginin gine-gine wanda muhimmin bangare ne na zamani ba, har ma yana kalubalantar ka'idodin kyawawan dabi'un gargajiya kamar jituwa, hadin kai da kamala.Dangane da haka, rushewa da salon Baroque a Italiya a lokacin jujjuyawar ƙarni na 16 da 17 suna da fa'ida iri ɗaya.Baroque yana da alaƙa ta hanyar keta al'adun gargajiya na gargajiya, kamar su zaman lafiya, tasiri da daidaitawa, da kuma jaddadawa ko ƙari ga sassan gine-gine.

Binciken rushewa a matsayin salon zane ya tashi a cikin 1980s, amma ana iya samo asalinsa tun 1967 lokacin da Jacques Derride (1930), masanin falsafa, ya gabatar da ka'idar "rushewa" bisa sukar tsarin gine-gine a cikin ilimin harshe.Jigon ka'idarsa ita ce ƙiyayya ga tsarin kanta.Ya yi imanin cewa alamar kanta na iya nuna gaskiya, kuma nazarin mutum yana da mahimmanci fiye da nazarin tsarin gaba ɗaya.A cikin binciken da aka yi a kan salon kasa da kasa, wasu masu zanen kaya sun yi imanin cewa rushewa wani sabon ka'ida ne mai karfi, wanda aka yi amfani da shi a wurare daban-daban na zane, musamman gine-gine.

labarai 2

A cikin 1980s Qu Mi ya zama sananne ga rukuni na deconstructive ja framework kayayyaki a Paris Villette Park, Frank Gehry (1947), Bernard tschumi (1944 -), da dai sauransu.Wannan rukunin firam ɗin ya ƙunshi maki masu zaman kansu da wuraren da ba su da alaƙa, layi da saman ƙasa, kuma abubuwan da suka dace shine 10m × 10m × Cube 10m an haɗe shi da abubuwa daban-daban don samar da ɗakunan shayi, gine-ginen kallo, ɗakunan shakatawa da sauran wurare, gabaɗaya ta wargaje. ra'ayi na gargajiya lambuna.

Ana daukar Gary a matsayin wanda ya fi yin tasiri wajen gina gine-gine, musamman gidan tarihi na Bilbao Guggenheim da ke Spain, wanda ya kammala a karshen shekarun 1990.Tsarinsa yana nuna rashin amincewa da duka da damuwa ga sassa.Da alama dabarar ƙira ta Gehry ita ce ta wargaza ginin gaba ɗaya sannan a sake haɗa shi don samar da samfurin sararin samaniya wanda bai cika ba, har ma da guntuwar.Irin wannan rarrabuwa ya haifar da sabon nau'i, wanda ya fi yawa kuma ya fi na musamman.Daban-daban da sauran ƙera gine-gine waɗanda ke mai da hankali kan sake tsara tsarin firam ɗin sararin samaniya, gine-ginen Gary ya fi karkata ga rarrabuwa da sake gina tubalan.Gidan kayan tarihi nasa na Bilbao Guggenheim ya ƙunshi ginshiƙai masu kauri da yawa waɗanda suka yi karo da juna da haɗin kai, suna samar da gurɓataccen wuri mai ƙarfi.

Ana ɗaukar Gary a matsayin wanda ya fi yin tasiri a gine-ginen gine-gine, musamman gidan tarihi na Guggenheim da ke Bilbao, Spain, wanda ya kammala a ƙarshen 1990s.Tsarinsa yana nuna rashin amincewa da duka da damuwa ga sassa.Da alama dabarar ƙira ta Gehry ita ce ta wargaza ginin gaba ɗaya sannan a sake haɗa shi don samar da samfurin sararin samaniya wanda bai cika ba, har ma da guntuwar.Irin wannan rarrabuwa ya haifar da sabon nau'i, wanda ya fi yawa kuma ya fi na musamman.Daban-daban da sauran ƙera gine-gine waɗanda ke mai da hankali kan sake tsara tsarin firam ɗin sararin samaniya, gine-ginen Gary ya fi karkata ga rarrabuwa da sake gina tubalan.Gidan kayan tarihi nasa na Bilbao Guggenheim ya ƙunshi ginshiƙai masu kauri da yawa waɗanda suka yi karo da juna da haɗin kai, suna samar da gurɓataccen wuri mai ƙarfi.

A cikin ƙirar masana'antu, raguwa kuma yana da wani tasiri.Ingo Maurer (1932 -), wani ɗan ƙasar Jamus ne, ya ƙera wata fitila mai lanƙwasa mai suna Boca Misseria, wacce ta “rasa” atan a cikin fitilun fitila dangane da jinkirin motsin fim ɗin fashewar ain.

Rushewa ba ƙira ba ce.Ko da yake yawancin gine-ginen da ba a gina su ba suna da kyau, dole ne su yi la'akari da yiwuwar tsarin tsarin da kuma bukatun aiki na wurare na ciki da waje.A wannan ma'anar, rushewa wani nau'i ne na ginawa.


Lokacin aikawa: Janairu-29-2023